การตกแต่งลดน้ำหนัก weight reduction

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การตกแต่งลดน้ำหนัก weight reduction

ตั้งหัวข้อ  jakkch on Thu Jul 08, 2010 10:57 pm

สวัสดีครับ เป็นนักศึกษาสาขาวิชาสิ่งทอ คณะวิทยศาสตร์ มรภ.บุรีรัมย์ ชั้นปีที่ 3

ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนอาจารย์(ขออนุญาติเรียกอาจารย์นะครับ)อยากทราบข้อมูล ตามหัวข้อดังนี้ครับ
1.การตกแต่งลดน้ำหนักสำหรับเส้นใยโพลีเอสเตอร์
2.การตกแต่งลดน้ำหนักสำหรับเส้นใยฝ้าย

ขอบเขตที่อยากทราบ
1.การทดลองลดน้ำหนักเส้นใยโดยควบคุมปริมาณสาร เวลา อุณหภูมิ แล้วนำมาเปรียบเทียบกัน
2.สืบเนืองจากข้อ 1 เราจะสามารถสรุปในแง่มุมได้แบบไหนบ้างครับ

หรืออาจารย์มีแหล่งค้นข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

สุดท้ายนี้ ผมภูมิใจครับที่ได้รู้จักกับศาสตร์นี้มา 3 ปี และคิดว่าจะไปเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาวงการสิ่งทอของไทยครับ

ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ ครับ

jakkch

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: การตกแต่งลดน้ำหนัก weight reduction

ตั้งหัวข้อ  drapichart on Thu Oct 07, 2010 10:02 am

การลดน้ำหนักของเส้นใย ใช้หลักการง่ายๆ ที่เราทราบจากทฤษฎีในวิทยาศาสตร์เส้นใย
เช่น เส้นใยเซลลูโลส (ฝ้าย แฟล็กซ์ เส้นใยจากพืชทั้งหมด) ไม่ทนต่อกรดแก่ เราก็พยายามควบคุม
อุณหภูมิ และความเข้มข้นของกรดแก่นั้น ทำให้เกิดการกัดเส้นใยบางส่วนไม่ให้กัดหมด เพราะเส้นใยจะขาด
หรือกรดบางชนิด จะทำให้เส้นใยจากสีขาวขุ่น กลายเป็นเส้นใยใส ทำให้เกิดลักษณะการตกแต่งที่แตกต่างกันไป
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวกรด และสภาวะต่างๆ ต้องควบคุมให้เหมาะสม เป็นต้น

ในส่วนของเส้นใยพอลิเอสเตอร์ การกัดเส้นใยให้ใช้โซดาไฟ ที่มีความเข้มข้นที่เหมาะสม เรียกว่า การลดน้ำหนักเส้นใย
พอลิเอสเตอร์ (Weight Reduction)
drapichart
Admin

Re: การตกแต่งลดน้ำหนัก weight reduction

ตั้งหัวข้อ  drapichart on Thu Oct 07, 2010 10:06 am

A NEW METHOD OF INVESTIGATING THE STRUCTURE BY WEIGHT LOSS OF POLYESTER FIBERS

http://www.bioresourcesjournal.com/index.php/JTATM/article/view/802/603
drapichart
Admin

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน